महाराष्ट्रात अवकाळी पावसाचा इशारा, पाहा कोण-कोणत्या जिल्ह्यात बरसणार?

On: April 1, 2025 10:30 AM
Maharashtra Weather Update
---Advertisement---

Maharashtra Weathe | राज्यात एकीकडे उन्हाचा पारा वाढत असताना, दुसरीकडे अवकाळी पावसाचे (Unseasonal Rain) सावट अधिक गडद झाले आहे. हवामान विभागाने (Meteorological Department – IMD) पुढील पाच दिवसांसाठी (१ एप्रिल २०२५ पासून) राज्यात अनेक ठिकाणी विजांच्या कडकडाटासह वादळी पाऊस (Stormy Rain) आणि काही ठिकाणी गारपिटीचा (Hail) इशारा दिला आहे. बंगालच्या उपसागरातून येणारे बाष्पयुक्त वारे आणि ओडिशा ते तमिळनाडूपर्यंत सक्रिय असलेल्या हवेच्या द्रोणीय स्थितीमुळे (Trough) हे पावसासाठी पोषक वातावरण निर्माण झाले आहे.

ऑरेंज आणि येलो अलर्ट

हवामान विभागाने दिलेल्या इशाऱ्यानुसार, आज (१ एप्रिल) आणि उद्या (२ एप्रिल) मध्य महाराष्ट्र (Madhya Maharashtra) आणि मराठवाड्यात (Marathwada) गारपीट होण्याची शक्यता आहे. नाशिक (Nashik), जळगाव (Jalgaon), छत्रपती संभाजीनगर (Chhatrapati Sambhajinagar), पुणे (Pune), जालना (Jalna), आणि अहिल्यानगर (Ahilyanagar) या जिल्ह्यांमध्ये गारपिटीचा इशारा देण्यात आला आहे. तसेच, सातारा (Satara) जिल्ह्याला उद्यासाठी (१ एप्रिल) ‘ऑरेंज अलर्ट’ (Orange Alert) जारी करण्यात आला आहे, जो तीव्र हवामानाचा संकेत देतो.

याशिवाय अनेक जिल्ह्यांना ‘येलो अलर्ट’ (Yellow Alert) देण्यात आला आहे. कोकणातील (Konkan) ठाणे (Thane), रायगड (Raigad) आणि रत्नागिरी (Ratnagiri) जिल्ह्यांना १ आणि २ एप्रिलसाठी, तर सिंधुदुर्ग (Sindhudurg) जिल्ह्याला १ ते ३ एप्रिलपर्यंत पावसाचा येलो अलर्ट आहे, जिथे वाऱ्याचा वेग ताशी ३० ते ४० किमी राहण्याची शक्यता आहे. उत्तर महाराष्ट्रातील धुळे (Dhule) आणि नंदुरबार (Nandurbar) जिल्ह्यांना १ एप्रिलसाठी येलो अलर्ट देण्यात आला आहे. रायगड, रत्नागिरी, मुंबई (Mumbai), जळगाव, सोलापूर (Solapur), पुणे, छत्रपती संभाजीनगर, धाराशिव (Dharashiv) आणि बीड (Beed) या जिल्ह्यांमध्येही विजांच्या कडकडाटासह पावसाची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.

वातावरणातील बदल, पिकांवरील परिणाम आणि खबरदारी

केरळ (Kerala) आणि दक्षिणेकडे निर्माण झालेल्या कमी दाबाच्या पट्ट्यामुळे वातावरणात होणाऱ्या बदलांचा परिणाम म्हणून राज्यात पुढील ३ ते ४ दिवस हलक्या ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस अपेक्षित आहे. सध्या अनेक जिल्ह्यांमध्ये ढगाळ वातावरण असून प्रचंड उकाडा (High Humidity/Heat) जाणवत आहे. या अवकाळी पावसामुळे आणि संभाव्य गारपिटीमुळे शेतकऱ्यांची चिंता वाढली आहे. काढणीला आलेली रब्बी पिके (Rabi Crops), विशेषतः कांदा, द्राक्षे, गहू, हरभरा आणि आंबा यांसारख्या पिकांचे मोठे नुकसान होण्याची भीती आहे.

चिपळूणमध्ये (Chiplun) मध्यरात्री झालेल्या जोरदार पावसाने आंबा बागायतदार धास्तावले आहेत. सोलापूरमध्येही (Solapur) द्राक्ष आणि आंबा उत्पादक चिंतेत आहेत. जालन्यातील (Jalna) काही गावांमध्ये मध्यरात्री झालेल्या पावसामुळे मका पिकाचे नुकसान झाले असून, ढगाळ वातावरणामुळे कांदा उत्पादक शेतकरी धास्तावले आहेत. कृषी विभागाने (Agriculture Department) शेतकऱ्यांनी पिकांचे नुकसान टाळण्यासाठी योग्य त्या उपाययोजना कराव्यात, असे आवाहन केले आहे. नागरिकांनीही विजा चमकत असताना किंवा वादळी वारे वाहत असताना सुरक्षित ठिकाणी आश्रय घ्यावा, असा सल्ला देण्यात आला आहे.

Title : Maharashtra Weather Unseasonal Rain Hail Alert IMD

 

Babita Durande

Babita Durande

Join WhatsApp Group

Join Now