Petrol Diesel Rate Update | आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील वाढता तणाव आणि कच्च्या तेलाच्या पुरवठ्यात निर्माण झालेल्या अडथळ्यांमुळे भारतीय बाजारपेठेत इंधनाचे दर कडाडले आहेत.वाढत्या महागाईच्या झळा सोसणाऱ्या सर्वसामान्य जनतेला आणखी एक मोठा धक्का बसला आहे. खासगी क्षेत्रातील आघाडीची तेल कंपनीने देशभरात पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती वाढवण्याचा निर्णय घेतला आहे. कच्च्या तेलाच्या पुरवठ्यातील व्यत्ययामुळे हा निर्णय घेण्यात आला असून, यामुळे इंधन बाजारात मोठी खळबळ उडाली आहे.
खाजगी क्षेत्रातील आघाडीची कंपनी नायरा एनर्जीने (Nayara Energy) देशभरात पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीत वाढ करण्याची घोषणा केली आहे. होर्मुझची सामुद्रधुनी (Strait of Hormuz) परिसरात उद्भवलेली युद्धजन्य परिस्थिती आणि ऊर्जा केंद्रांवर होणाऱ्या हल्ल्यांमुळे जागतिक बाजारपेठेत कच्च्या तेलाचा तुटवडा जाणवू लागला आहे. याचा थेट परिणाम खासगी तेल कंपन्यांच्या परिचालन खर्चावर झाला असून, हा बोजा आता ग्राहकांवर टाकला जात आहे.
या दरवाढीनंतर देशातील विविध महानगरांमध्ये पेट्रोल आणि डिझेलचे दर बदलले आहेत. विशेष म्हणजे, सरकारी मालकीच्या कंपन्या जसे की आयओसीएल (IOCL), बीपीसीएल (BPCL) आणि एचपीसीएल (HPCL) यांनी सध्या तरी आपल्या किमती स्थिर ठेवल्या आहेत. मात्र, नायरा एनर्जीच्या या निर्णयामुळे खाजगी पंपांवर इंधन भरणे आता महाग झाले आहे. सध्याच्या आकडेवारीनुसार, तेलंगणाची (Telangana) राजधानी हैदराबाद (Hyderabad) मध्ये पेट्रोलचा दर प्रति लिटर १०७.४६ रुपयांवर पोहोचला आहे, तर कोलकात्यात (Kolkata) तो १०५.४१ रुपये झाला आहे.
महाराष्ट्राची आर्थिक राजधानी असलेल्या मुंबई (Mumbai) मध्ये पेट्रोलचा भाव १०३.५४ रुपये प्रति लिटर असून बंगळूर (Bengaluru) मध्ये १०२.९२ रुपये नोंदवण्यात आला आहे. देशाची राजधानी नवी दिल्ली (New Delhi) मध्ये पेट्रोल ९४.७७ रुपयांनी मिळत आहे. डिझेलच्या बाबतीतही अशीच दरवाढ पाहायला मिळत असून हैदराबादमध्ये ९५.७० रुपये, भुवनेश्वर (Bhubaneswar) मध्ये ९२.७७ रुपये, चेन्नई (Chennai) मध्ये ९२.३९ रुपये आणि दिल्लीत ८७.६७ रुपये प्रति लिटर दराने विक्री सुरू आहे.
इंधनाचे दर वाढल्याने आणि पुरवठा विस्कळीत होण्याच्या भीतीने सर्वसामान्य जनतेमध्ये घबराट पसरली आहे. सोशल मीडियावर इंधन तुटवड्याच्या अफवा वाऱ्यासारख्या पसरल्यामुळे अनेक राज्यांमध्ये पेट्रोल पंपांवर वाहनांच्या लांबच लांब रांगा लागल्या आहेत. आसाममधील (Assam) गुवाहाटी (Guwahati) सह अनेक शहरांमध्ये नागरिक तासन्तास वाट पाहून आपल्या वाहनांच्या टाक्या भरून घेत आहेत. केवळ पेट्रोल-डिझेलच नव्हे, तर एलपीजी (LPG) सिलेंडर डेपोवरही लोकांची मोठी गर्दी दिसून येत आहे, ज्यामुळे प्रशासनावरील ताण वाढला आहे.
केंद्र सरकारने देशात इंधनाचा पुरेसा साठा असल्याचे वारंवार स्पष्ट करूनही लोकांची भीती कमी होताना दिसत नाही. या परिस्थितीचा फायदा घेत विरोधकांनी सरकारला धारेवर धरले आहे. एआयएमआयएमचे (AIMIM) नेते असदुद्दीन ओवैसी (Asaduddin Owaisi) यांनी या संकटासाठी केंद्र सरकारला जबाबदार धरले असून, सामरिक पेट्रोलियम साठे (Strategic Petroleum Reserves) उभारण्यात सरकार अपयशी ठरल्याचा आरोप केला आहे. आगामी विधानसभा निवडणुकांनंतर इंधनाचे दर अधिक वाढण्याची शक्यताही त्यांनी वर्तवली असून, सामान्य जनतेला सरकारच्या धोरणांचा फटका बसत असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे.






