प्रवाशांनो आळंदीकडे जाऊ नका! सर्व पूल पाण्याखाली; ‘इतके’ नागरिक अडकले

On: July 6, 2026 1:16 PM
Pune News (26)
---Advertisement---

Pune News | सलग चार दिवसांपासून सुरू असलेल्या मुसळधार पावसामुळे पुणे (Pune) जिल्ह्यातील आळंदी (Alandi) येथे इंद्रायणी नदी (Indrayani River) धोक्याच्या पातळीच्या वर वाहू लागली आहे. नदीला आलेल्या महापुरामुळे अनेक भाग जलमय झाले असून सुमारे 250 नागरिक विविध ठिकाणी अडकले आहेत. प्रशासनाने युद्धपातळीवर बचावकार्य सुरू केले असून सर्व पूल आणि काही महत्त्वाचे रस्ते वाहतुकीसाठी बंद करण्यात आले आहेत.

इंद्रायणीच्या महापुरामुळे बचावकार्य युद्धपातळीवर:

सततच्या मुसळधार पावसामुळे इंद्रायणी नदीच्या पाणीपातळीत मोठी वाढ झाली असून नदीने धोक्याची मर्यादा ओलांडली आहे. यामुळे आळंदी परिसरातील विविध भागांत सुमारे 250 नागरिक अडकून पडल्याची माहिती समोर आली आहे. या नागरिकांना सुरक्षित ठिकाणी हलवण्यासाठी आपत्ती व्यवस्थापन विभाग (Disaster Management Department), पोलीस आणि स्थानिक प्रशासनाकडून युद्धपातळीवर बचाव मोहीम राबवली जात आहे. पूरस्थितीमुळे नदीवरील सर्व पूल पाण्याखाली गेल्याने नगरपरिषद (Municipal Council) आणि पोलीस प्रशासनाने त्या मार्गावरील वाहतूक पूर्णपणे बंद केली आहे.

प्रशासनाने नागरिक आणि वारकरी (Warkari) यांना इंद्रायणी नदीच्या पात्राजवळ किंवा पूरग्रस्त भागात जाणे टाळण्याचे आवाहन केले आहे. नदीतील पाण्याचा वेग आणि पातळी सतत वाढत असल्यामुळे परिस्थिती अधिक गंभीर होण्याची शक्यता व्यक्त करण्यात येत आहे. त्यामुळे अधिकृत सूचनांचे पालन करून सुरक्षिततेला प्राधान्य द्यावे, असे प्रशासनाने स्पष्ट केले आहे.

Pune News | पर्यायी मार्गही बंद; उजनी धरणाकडे पाण्याची आवक वाढली :

मुसळधार पावसाचा परिणाम केवळ आळंदीपुरता मर्यादित नसून मोई (Moi)-फलकेवस्ती (Phalakevasti) हा पुणे-नाशिक (Pune-Nashik) महामार्गाचा महत्त्वाचा पर्यायी मार्गही पाण्याखाली गेला आहे. त्यामुळे या रस्त्यावरील वाहतूक पूर्णपणे बंद करण्यात आली आहे. पुणे-नाशिक मार्गावरील वाहतुकीचा मोठा भार या रस्त्यावर असल्याने आता वाहनचालकांसमोर अडचणी निर्माण झाल्या आहेत. अनेक ठिकाणी वाहनांच्या लांबच लांब रांगा लागल्या असून पाणी ओसरेपर्यंत या मार्गावरून प्रवास टाळण्याचे आवाहन प्रशासनाने केले आहे.

दरम्यान, पुणे जिल्ह्याच्या पश्चिम घाट परिसरात सुरू असलेल्या पावसामुळे दौंड बंधारा (Daund Barrage) येथून उजनी धरण (Ujani Dam) परिसराकडे जाणाऱ्या पाण्याचा विसर्ग वाढवण्यात आला आहे. सकाळी 6 वाजता भीमा नदी (Bhima River) पात्रात 14,351 क्युसेक वेगाने पाणी सोडण्यात येत होते. त्यानंतर सकाळी 10 वाजता हा विसर्ग वाढवून 24,049 क्युसेक करण्यात आला. सध्या धरणातील पाणीसाठा 27.23 टक्के असून भीमा नदीतील वाढलेल्या आवकेमुळे उजनी धरणाची पाणीपातळी आणखी वाढण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.

News Title: Indrayani Flood Traps 250 Residents

Sonal.K

Sonal Kothimbire

Join WhatsApp Group

Join Now