Weather Update | एप्रिल महिन्याला सुरुवात होईल आणि वाढत्या तापमानामुळे आणि उकाड्यामुळे नागरिक हैराण झाले आहेत. काही ठिकाणी उन्हाच्या तीव्र जळा बसत आहेत तर कुठे पुन्हा एकदा वादळी वाऱ्यासह अवकाळी पाऊस आणि गारपीट होण्याची दाट शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. भारतीय हवामान विभागाने (Indian Meteorological Department) पुढील दोन दिवस राज्यभरात वादळी वाऱ्यासह जोरदार पाऊस आणि गारपिटीचा गंभीर इशारा दिला आहे.
बुधवार आणि गुरुवारी पावसाचा जोर तुलनेने कमी राहणार असल्याचेही सांगण्यात आले आहे. उत्तरेकडून येणारे थंड वारे आणि आर्द्रतेने भरलेले वारे यांचा संगम झाल्याने ही परिस्थिती निर्माण झाली आहे.
गेल्या काही दिवसांत झालेल्या अवकाळी पावसामुळे आधीच बळीराजाचे मोठे नुकसान झाले आहे. त्यातच आता या महिन्याच्या शेवटी पुन्हा पावसाळी वातावरण निर्माण झाल्याने शेतीसमोरील अडचणी आणखी वाढल्या आहेत. या अचानक आलेल्या संकटामुळे फळांचा राजा समजल्या जाणाऱ्या आंब्याचे पीक धोक्यात आले असून, जोरदार वाऱ्यामुळे आंब्याचा मोहोर गळून पडण्याची आणि पर्यायाने उत्पादनात मोठी घट होण्याची दाट शक्यता निर्माण झाली आहे. एकीकडे वाढता उकाडा आणि दुसरीकडे पावसाचा तडाखा अशा दुहेरी कोंडीत सापडलेल्या सामान्य नागरिकांना आणि शेतकऱ्यांना प्रशासनाने विशेष काळजी घेण्याचे आणि सतर्क राहण्याचे आवाहन केले आहे.
ऑरेंज अलर्ट आणि संभाव्य धोका
या परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर हवामान विभागाने अनेक जिल्ह्यांसाठी ऑरेंज अलर्ट जारी केला आहे. अहिल्यानगर (Ahmednagar), बीड (Beed), धाराशिव (Dharashiv), लातूर (Latur) आणि सोलापूर (Solapur) या भागांमध्ये विशेष सतर्कतेचा इशारा देण्यात आला आहे. मंगळवारी जळगाव (Jalgaon), नाशिक (Nashik), छत्रपती संभाजीनगर (Chhatrapati Sambhajinagar), जालना (Jalna), परभणी (Parbhani), पुणे (Pune), सातारा (Satara), सांगली (Sangli) या जिल्ह्यांनाही अलर्ट देण्यात आला आहे.






