आंतरराष्ट्रीय बाजारात खळबळ! ट्रम्प यांच्या ‘या’ एका निर्णयामुळे भारतात पेट्रोल-डिझेल महागणार?

On: July 14, 2026 5:48 PM
Donald Trump
---Advertisement---

Donald Trump | अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी होर्मुझ सामुद्रधुनीतून जाणाऱ्या मालवाहू जहाजांवर 20 टक्के शुल्क आकारण्याची घोषणा केल्याची माहिती समोर आली आहे. या निर्णयाचा परिणाम खाडी देशांतून कच्चे तेल आणि नैसर्गिक वायू आयात करणाऱ्या देशांवर होऊ शकतो. भारत मोठ्या प्रमाणात या मार्गावर अवलंबून असल्याने इंधनाच्या किमती वाढण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे.

होर्मुझ सामुद्रधुनीवरील शुल्कामुळे वाढली चिंता :

अमेरिका आणि इराणमधील तणाव कायम असतानाच डोनाल्ड ट्रम्प यांनी होर्मुझ सामुद्रधुनीतून प्रवास करणाऱ्या मालवाहू जहाजांकडून 20 टक्के सुरक्षा शुल्क आकारण्याची घोषणा केली आहे. व्हाईट हाऊसमध्ये बोलताना त्यांनी या मार्गाच्या सुरक्षेची जबाबदारी अमेरिका सांभाळत असल्याचे सांगितले. या शुल्कातून मिळणारा निधी सुरक्षा व्यवस्थेवरील खर्चासाठी वापरला जाईल, असेही त्यांनी स्पष्ट केले. यासोबतच इराणच्या बंदरांवरील सागरी नाकेबंदी पुन्हा लागू करण्याचा निर्णयही जाहीर करण्यात आल्याची माहिती आहे.

या घोषणेनंतर इराणने तीव्र प्रतिक्रिया नोंदवली आहे. इराणचे परराष्ट्र मंत्री अब्बास अराघची यांनी होर्मुझ सामुद्रधुनीचा प्रमुख संरक्षक इराण असल्याचा दावा करत अमेरिकेच्या हस्तक्षेपाला विरोध दर्शवला. सुरक्षेच्या नावाखाली 20 टक्के शुल्क आकारणे अवाजवी असल्याचे त्यांनी म्हटले असून, अमेरिकेचा हस्तक्षेप इराणच्या सार्वभौमत्वावरील आघात मानला जाईल, असा इशाराही दिला आहे.

Donald Trump | भारतावर काय होऊ शकतो परिणाम? :

भारत आपल्या कच्च्या तेलाचा आणि द्रवीकृत नैसर्गिक वायूचा (LNG) मोठा हिस्सा सौदी अरेबिया, इराक, संयुक्त अरब अमिराती, कुवेत आणि कतारसारख्या खाडी देशांकडून आयात करतो. या आयातीपैकी बहुतांश माल होर्मुझ सामुद्रधुनीमार्गे भारतात येतो. त्यामुळे या मार्गावरील अतिरिक्त शुल्क लागू झाल्यास भारतीय तेल कंपन्यांच्या आयात खर्चात वाढ होण्याची शक्यता आहे.

आयात खर्च वाढल्यास त्याचा परिणाम पेट्रोल, डिझेल आणि एलपीजीच्या किमतींसह वाहतूक खर्चावर होऊ शकतो. परिणामी महागाईवरही त्याचा परिणाम होण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे. मात्र, इंधनाच्या दरांमध्ये प्रत्यक्ष वाढ होईल की नाही, हे शुल्काची अंमलबजावणी, जागतिक कच्च्या तेलाच्या किमती आणि भारत सरकार तसेच तेल कंपन्यांच्या पुढील निर्णयांवर अवलंबून असेल.

News Title: Donald Trump Tariff May Raise Fuel Costs

 

Sonal.K

Sonal Kothimbire

Join WhatsApp Group

Join Now