राज्यात अवकाळी पावसाचा कहर! पुढील 2 दिवस ‘या’ जिल्ह्यांत गारपीटचा इशारा

On: March 20, 2026 9:54 AM
Maharashtra Weather Update
---Advertisement---

Maharashtra Weather Update | राज्यात गेल्या 48 तासांपासून अवकाळी पावसाने (Unseasonal Rains) भीषण रूप धारण केले असून अनेक जिल्ह्यांमध्ये वादळी वारे आणि गारपिटीमुळे जनजीवन विस्कळीत झाले आहे. भारतीय हवामान विभागाने (Indian Meteorological Department) दिलेल्या ताज्या अंदाजानुसार, पुढील दोन दिवस संपूर्ण महाराष्ट्रात अवकाळी पावसाचे सावट कायम राहणार असून, नागरिकांनी आणि विशेषतः शेतकऱ्यांनी कमालीची खबरदारी घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.

विदर्भापासून (Vidarbha) ते थेट उत्तर महाराष्ट्र (North Maharashtra) आणि मराठवाड्यापर्यंत (Marathwada) पावसाचा जोर कायम राहणार आहे. अरबी समुद्रावरून येणाऱ्या बाष्पयुक्त वाऱ्यांमुळे वातावरणात मोठा बदल झाला असून, अनेक जिल्ह्यांमध्ये ताशी 40 ते 50 किमी वेगाने वादळी वारे वाहण्याची शक्यता आहे. या काळात आकाशात विजांचा कडकडाट आणि काही संवेदनशील पट्ट्यांमध्ये तीव्र गारपिटीचा (Hailstorm) इशारा देण्यात आला आहे.

विशेषतः काढणीला आलेली रब्बी पिके जसे की गहू (Wheat), हरभरा (Gram) आणि मका (Maize) वाचवण्यासाठी शेतकऱ्यांनी सुरक्षित उपाययोजना कराव्यात, अशा सूचना प्रशासनाकडून देण्यात आल्या आहेत. तसेच फळबागांना, विशेषतः आंबा (Mango) आणि द्राक्ष (Grapes) उत्पादकांना या वादळी वाऱ्याचा मोठा फटका बसण्याची शक्यता असल्याने सतर्क राहण्यास सांगण्यात आले आहे. दुपारनंतर वातावरणात अचानक बदल होऊन मेघगर्जनेसह पावसाची हजेरी लागेल, असा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे.

शासनाने सर्व जिल्हाधिकाऱ्यांना सतर्क राहण्याचे निर्देश दिले असून, वीज कोसळण्याच्या घटनांपासून वाचण्यासाठी नागरिकांनी झाडाखाली किंवा मोकळ्या मैदानात उभे राहू नये, असा सल्ला दिला आहे. राज्यातील या हवामान बदलामुळे रब्बी पिकांसह आंबा (Mango) आणि द्राक्ष (Grapes) उत्पादकांचे मोठे आर्थिक गणित कोलमडण्याची चिन्हे आहेत.

Join WhatsApp Group

Join Now