Pune News | पुणे शहरातील मेट्रो (Metro) प्रकल्पाच्या विस्तारीकरणात संमिश्र चित्र दिसत आहे. पिंपरी-चिंचवड महापालिका (PCMC) ते निगडी (Nigdi) या मार्गाचे काम वेगाने सुरू असताना, स्वारगेट ते कात्रज या भूमिगत मार्गाच्या कामाला मात्र विलंब होत असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. पावसाळ्यापूर्वी या मार्गाचे काम सुरू होण्याची शक्यता कमी आहे.
स्वारगेट-कात्रज मार्गाला पावसाळ्याचा अडथळा?
महामेट्रोच्या (Maha Metro) अधिकाऱ्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, स्वारगेट (Swargate) ते कात्रज (Katraj) या ५.४ किलोमीटर लांबीच्या आणि पाच स्थानके असलेल्या भूमिगत मार्गाचे बांधकाम पावसाळ्यानंतरच सुरू होऊ शकेल. या मार्गावर दोन नवीन स्थानकांना मंजुरी मिळाल्याने, कामासाठी एजन्सी नियुक्त करण्याची प्रक्रिया पुन्हा नव्याने (Re-tendering) करावी लागली आहे. गेल्या महिन्यातच ही प्रक्रिया सुरू झाली आहे.
“निविदा प्रक्रिया सुरू झाली असली तरी, आवश्यक औपचारिकता पूर्ण करण्यासाठी किमान दोन महिने लागतील,” असे एका महामेट्रो अधिकाऱ्याने सांगितले. गेल्या वर्षी या मार्गाचे भूमिपूजन होऊनही प्रत्यक्ष कामाला सुरुवात झालेली नाही. हा भूमिगत मार्ग पूर्ण झाल्यास शहराच्या दक्षिण भागातून पिंपरी-चिंचवडकडे (Pimpri Chinchwad) जाणाऱ्या प्रवाशांची मोठी सोय होणार आहे.
पिंपरी-निगडी मार्ग अडीच वर्षांत पूर्ण होण्याची अपेक्षा
दुसरीकडे, पिंपरी-चिंचवड महापालिका ते निगडी या मेट्रो विस्ताराचे काम मात्र वेगाने सुरू आहे. महामेट्रोने (Maha Metro) नुकतेच चिंचवड (Chinchwad) जवळ व्हायडक्टचे (Viaduct) सेगमेंट टाकण्यास सुरुवात केली आहे. या मार्गावरील बहुतांश अडथळे दूर झाले असून, चार प्रस्तावित स्थानकांच्या प्रवेश आणि बाहेर पडण्याच्या जागांसाठी पिंपरी-चिंचवड महापालिकेसोबत समन्वय साधला जात आहे.
“हा मार्ग पुढील अडीच वर्षांत पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे,” असे अधिकाऱ्याने सांगितले. या मार्गावरील व्हायडक्टचा (Viaduct) बहुतांश भाग जुन्या पुणे-मुंबई रस्त्यावरून (Old Pune-Mumbai Road) जाणार आहे. चिंचवड, आकुर्डी (Akurdi), निगडी आणि भक्ती शक्ती चौक (Bhakti Shakti Chowk) येथे स्थानके असतील.
Title : Pune Metro: Swargate-Katraj Delayed, Nigdi Stretch Advances






